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KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA
(MAUDHUI YA MITANDAONI), 2018

Utangulizi

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) ilitoa leseni ya kutoa huduma
za utangazaji kwa Lerock Media Group, kwa ajili ya kuchapisha na
kutangaza habari mbali mbali mtandaoni.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki
na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa huduma wote
wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki za kisheria
dhidi ya mtoa huduma yo yote wa maudhui mitandaoni atakayekiuka
Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

Tarehe 22/02/2020 Lerock Media Group ilichapisha/iliweka mtandaoni
kupitia Chaneli yake ya YouTube na mtandao wa Instagram ijulikanayo
kwa jina la “Simulizi na Sauti” maudhui yenye lugha za matusi na yenye
kushabikia vitendo vya ngono na unyanyasaji wa kijinsia.

Lerock Media Group ilitangaza habari hizo bila kuzingatia weledi, sheria,
kanuni na maadili ya uandishi wa habari kwasababu mmiliki/mhariri wa
Chaneli na Mitandao hiyo ya kijamii ijulikanayo kwa jina la Simulizi na
Sauti aliweka/alichapisha picha jongefu ya mwanamke aliyejitambulisha
kwa jina la Zainab akielezea visa vya watoto wadogo na vijana kufanyiwa
ukatili wa kijinsia huko Bagamoyo.

Katika picha jongefu hiyo Bi Zainab alikuwa akielezea juu ya vitendo vya
ngono na kulawitiwa kwa vijana na watoto katika Wilaya ya Bagamoyo na
alionekana kufurahia na kushabikia vitendo hivyo jambo ambalo ni
kinyume na maadili ya jamii ya Kitanzania.
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Bi Zainab alisikika akizungumza maneno yafuatayo:-

"mtoto mwenye miaka kumi na tatu, wana bakwa na kumuwingilia
mbele na nyuma, kwa sababu suala la kufanywa kinyume na
maumbile hapa Bagamoyo ni kama Arabuni tu,...Bagamoyo kutoa
mgongo kama vile Arabuni maana ukibakwa unatoa mgongo na
mbele inakuwa nyongeza na nyuma kama kawaida..suala la
kulawitiwa ni kama kawaida Bagamoyo ni Dubai tunaweza
kusema...”.

“..watu wanavua nguo kama walivyozaliwa uchi wanachezaa, watu
kama hivyo wanalewa wanabakwa mbele na nyuma .... utasikia
huyo kabakwaa, swala la kawaida mtu kaingiliwa mbele na nyuma
watu eeeh!!! kamaliza mchezo huo Bagamoyo hiyo... mtaa
unaitwaje? Nia Njema hiyoo! Utanyimwa vyote lakini sio mapenzi
Bagamoyo... mwanmke hatongozwi, anashikwa tu mkono njoo
twende zetu, shilingi ngapi, elfu kumi utakula mgongo nyuma
nyongeza”

Kanuni Zilizokiukwa

Kitendo cha kuweka maudhui hayo katika mitandao ya kijamii Lerock
Media Group inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. S(1) (a); (b); 5 (2) (b); 12
(@), (b), (d), (e), (f, (h) na (k)(i) za Mawasiliano ya Kielekroniki na Posta
(Maudhui ya Mitandaoni) 2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo;-

5.-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider shall
have the obligations to:-

(a) ensure that online content is safe, secure and does not contravene
the provisions of any written law;

(b) take into account trends and cultural sensitivities of the general
public;

5 (2) A subscriber and user of online content services shall:

(b) ensure his posts do not contravene the provision of these
Regulations and any other written law.

12: Online content services provider shall not publish: -

(@) indecent content saves for sex and nudity sex scenes approved by
the body responsible for film censorship;

(b) Obscene content;

(e) sex crimes, rape or attempted rape and statutory rape, or bestiality;

(h) Content that causes annoyance, threatens harm or evil, encourages

or incites crime, or leads to public disorder;

(k) content that uses bad language including-

(i) the use of disparaging or abusive words which is calculated to
Offend An T’ﬂd‘fﬂ‘if;‘”r‘lf NY A nrntin Af nAase o~



3.0 Wito wa kufika mbele ya Kamati ya Maudhui
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Tarehe 03 Machi, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia Uongozi wa
Lerock Media Group, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi wao
kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 12 Machi, 2020 saa 04:00 asubuhi, uongozi wa Lerock Media
Group ukiongozwa na Bw. Fredrick Bundala, Mtendaji Mkuu na
Mwanzilishi wa Lerock Media Group ambaye aliambatana na Bw. Escko
Donald, Mtangazaji wa Vipindi, walifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa
ajili ya kutoa utetezi wao.

Kuangalia Maudhui ya Lerock Media Group

Kamati ya Maudhui na Uongozi wa Lerock Media Group waliangalia
maudhui mtandaoni ya tarehe 22 February, 2020 yaliyochapishwa katika
chaneli zao mtandaoni ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka
Kanuni za Maudhui Mitandaoni au la.

Maelezo ya Utetezi ya Lerock Media Group

Uongozi wa Lerock Media Group, ukiongozwa na Bw Fredrick Bundala,
ulitoa utetezi wao wa mdomo na pia ulikabidhi utetezi wa maandishi.

Katika utetezi wa maandishi na wa mdomo, Bw. Bundala aliiambia
Kamati kuwa channeli yao ina vipindi mbali mbali, kikiwemo kipindi
kiitwacho Kitaa Changu ambapo Mtangazaji huzunguka katika mitaa
mbali mbali kujua furaha za watu na kero zao.

Waliendelea kuieleza Kamati kuwa katika kipindi kilichowekwa kwenye
chaneli yao tarehe 22 February 2020 Mtangazaji alikuwa akiwahoji wakazi
wa Bagamoyo hususani Mtaa wa Nia Njema kuhusiana na mambo
wanayojivunia katika mtaa wao, ambapo wengi walizungumza sifa za
mtaa huo, lakini mmoja wao aitwaye Zainab, yeye alicleza juu ya vitu
asivyo vipenda katika mtaa huo anaoishi, ikiwemo michezo ya vigodoro
ambavyo huchochea masuala ya ngono, ubakaji na ulawiti dhidi ya
watoto na vijana.

Aidha, walisema kwamba katika mahojiano hayo kulikuwa na tatizo la
matumizi ya lugha iliyokuwa inatolewa na Bi Zainab ambayo ilikuwa kali,
na wao walijisahau kuihariri. Walikiri kosa, hivyo waliomba radhi.

Pamoja na utetezi wao wa maandishi, Lerock Media Group waliendelea
kueleza yafuatayo:-

Bw. Fredrick Bundala, aliendelea kusema kuwa lugha iliyotumika ndiyo
iliyokuwa kali kidogo, lakini yaliyozungumzwa ni mambo yenye ukweli, na
hata wenyeji wa Mtaa husika walifurahi kuona tukio likitangazwa, kwani
baadhi ya hatua zimekuwa zikichukuliwa na serikali ya Wilaya. Alisema
baada ya kipindi kuonekana, Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo alipiga



marufuku ngoma za vigodoro ambazo zilikuwa kichocheo kikubwa cha
tabia hiyo mbaya.

Bw. Bundala aliendelea kusema, baada ya kipindi hicho kutangazwa wao
waliitwa na Jeshi la Polisi Wilayani Bagamoyo kujieleza ni kwa nini
hawakuwapa nafasi Polisi na viongozi wa Serikali kutolea maelezo hoja
hizo zilizoibuliwa katika kipindi hicho.

Aidha, alilambia Kamati kuwa wao pia wamechukua hatua kutokana na
jambo hilo, ikiwamo kumrekodi Bi Zainab akiwa anaomba radhi
kutokana na lugha aliyoitumia katika kipindi hicho, na wao pia
wanaomba radhi kwa jambo hilo.

Vile vile, Bw. Bundala aliomba radhi kwa maandishi, na kuisihi Kamati
kuwasamehe kwa sababu ni kosa lao la kwanza kwa kituo chao na
kwamba wanaahidi kujirekebisha ili kutorudia kosa kama hilo. Alisema
katika taarifa nyingi ambazo amezifanya hazijaleta shida yo yote na
haikuwa lengo lake kutaka kuleta madhara katika jamii.

Kwa upande wake, Bw Escko Donald (ambaye ni mtangazaji wa kipindi
hicho cha Kitaa Changu) alisema kwamba kituo chao kinatoa habari za
kuburudisha, na vipindi vya aina hiyo alivyowahi kuvifanya sehemu
nyingine havikuwahi kuleta madhara na wala haikuwa dhamira yao
kutumia kipindi hicho kwa nia mbaya.

Bw. Escko Donald alilambia Kamati kuwa yeye kucheka wakati akimhoji
Bi Zainab ilimtokea kibinadamu na wala siyo kwamba alikuwa akifurahia
maelezo ya Bi Zainab. Hivyo ameomba radhi kwani amegundua kuwa
hakupaswa kuonyesha kama anafurahia jambo hilo.

Bw. Bundala alisema maudhui ya kipindi cha Kitaa Changu yapo katika
mwelekeo wa kawaida ambao hauhitaji kuweka mizania ya habari.
Aliongeza kusema kuwa tukio limewapa fundisho kuwa hata katika
kipindi cha aina hii lazima kuwepo na uhariri ili kuweka mizania katika
habari.

Katika kujumuisha utetezi wake, Bw. Bundala alisema maudhui ya
Kipindi hicho yamewaumiza sana na wamelichukulia jambo kama hilo
kuwa funzo katika utendaji wao.

Aidha alisema kuwa tangu wapewe Leseni na TCRA hawajawahi kukiuka
Kanuni yo yote na kwamba wamekuwa wakifanya kazi zao kwa umakini
na weledi mkubwa hivyo kosa hili liwe kama onyo na wasipewe adhabu.

Alihitimisha kwa kusema kuwa yeye kama mwanzilishi wa Lerock Media
Group, (simulizi na sauti) ni kila kitu kwake kwani ndio nja pekee
aliyonayo ya kumwingizia kipato.

Hivyo basi anarudia kuomba radhi kwa Kamati ili impe onyo pasipo
adhabu nyingine, kwasababu hili ni kosa lao la kwanza na anaahidi kuwa
Lerock Media Group, watakuwa waangalifu na kuzingatia weledi,
maadili, sheria na Kanuni za utangazaji.
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Tathmini ya Kamati

Aidha kamati imebaini kuwa endapo Lerock Media Group wangezingati

kutokuwa na watu wenye elimu na weledi wa utangazaji.

Kamati imepokea taarifa ya hatua iliyochukuliwa na Lerock Media Group
baada ya kosa kutendeka kwa kuondoa habari hiyo ili isiendelee

Kamati imeridhishwa na ushirikiano waliouonesha Lerock Media Group
wa kukiri kosa lao, kuomba radhi, na kuahidi kutorudia kosa.

Ushauri wa Kamati kwa Lerock Media Group.

Kamati ina lengo la kuimarisha tasnia ya habari na utangazaji nchini na
kuwa haina nia ya kubana ubunifu wa watangazaji, bali inawataka
wanahabari kuzingatia Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi na
Utangazaji wa habari.

Kamati inatambuwa kuwa suala la utangazaji linahitaji waty wenye elimu
bora, Maadili na Weledi katika tasnia ya Habari, hivyo Lerock Media
Group inatakiwa kuwa na watangazaji wenye sifa hizo.

Hata hivyo kutokana na kosa lililobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
Lerock Media Group kuweka usimamizi thabiti wa habari na vipindi
vyao ili kuhakiki na kuhariri maudhui yao kwa lengo la kujiridhisha kuwa
yapo sahihi kisheria kabla ya kuyaweka mtandaoni. :



8.0 Uamuzi wa Kamati

Media Group;

1. Kulipa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZs. 5,000,000.00) tu kwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) kwa mujibu wa Kanuni Na.

18 ya Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Mitandaoni], 2018;

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huy kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) iko wazi ndanj ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Bw. Joseph Method Mapunda

Bw. Jacob Gregory Tesha....aumm;'»-...i.- ..... 5



